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SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI 

(SURA. 413) 

 

KANUNI YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI 

ZA MATUMIZI YA TIKETI MTANDAO, 2023 

 
                                   (Zimetengenezwa chini ya Kanuni 45 (2) (i)) 

 

 SEHEMU YA KWANZA 

VIFUNGU VYA AWALI 

Jina 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Mamlaka ya 

Udhibiti Usafiri Ardhini za Matumizi ya Tiketi Mtandao 2023. 

Matumizi 2. Kanuni hizi zitatumika kwa wamiliki wa mfumo wa tiketi 

mtandao, watumiaji wa mfumo wa tiketi mtandao ambao wanatoa au 

kutumia huduma za tiketi mtandao zinazotumika katika huduma 

zinazodhibitiwa. 

  

Tafsiri                3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha unahitaji 

vinginevyo; 

 

Sura 413 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini; 

 Wakala maana yake ni wakala wa mtoa huduma aliyesajiliwa kama 

mwezeshaji chini ya kanuni zilizotengenezwa chini ya Sheria; 

 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini; 

 “tiketi mtandao” maana yake ni tiketi au stakabadhi zinazotolewa 

kupitia mtandaoni wakati wa kufanya miamala kwenye 

huduma zinazodhibitiwa; 

 “mfumo wa tiketi mtandao” maana yake ni mfumo ulioidhinishwa na 

Mamlaka kutoa tiketi mtandao; 

 Mfumo mkuu wa tiketi mtandao maana yake ni mfumo mkuu wa 

kushughulikia na kusimamia utoaji wa tiketi mtandao 
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 “mmiliki wa tiketi mtandao” maana  yake ni mtu, taasisi ya serikali, 

kampuni au chama cha ushirika kilichoidhinishwa na Mamlaka 

kumiliki mfumo wa kutoa tiketi mtandao; 

 “mtoa huduma” maana yake ni mtu anayetoa huduma zinazodhibitiwa 

na aliyeunganishwa na mfumo wa tiketi mtandao 

ulioidhinishwa na Mamlaka. 

  

 SEHEMU YA PILI 

MAOMBI NA KUIDHINISHA  MFUMO WA TIKETI MTANDAO 

Maombi ya 

mfumo wa 

tiketi 

mtandao 

4. (1) Mtu anayetaka kutoa huduma ya mfumo wa tiketi mtandao 

anapaswa kuomba idhini kupitia fomu ilioainishwa kwenye 

jedwali la kwanza la kanuni hizi na kulipia ada ya maombi 

ilioainishwa katika jedwali la pili. 

 (2) Maombi chini ya kanuni ndogo (1) yataambatishwa na nyaraka 

zifuatazo: 

 (a) nakala ya cheti cha usajili wa kampuni 

 (b) nakala ya leseni ya biashara 

 (c) nakala ya hati miliki ya eneo au mkataba wa  pango wa ofisi 

 (d) cheti cha mlipa kodi 

  

Vigezo vya 

kuidhinisha 

mfumo wa 

tiketi 

mtandao 

5. Mfumo wa tiketi mtandao wenye vigezo vya kupata idhini utakuwa 

na yafuatayo- 

 (a) unamilikiwa na taasisi ya serikali, chama cha ushirika au 

kampuni iliyosajiliwa Tanzania 

 (b) umeunganishwa na mfumo wa usimamizi wa malipo ya mapato 

 (c) una uwezo wa kuunganishwa na mifumo ya Mamlaka, mfumo 

mkuu na mfumo wowote utakaotakiwa 
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 (d) umeidhinishwa na mamlaka zinazohusika 

 (e) uwe wa kitanzania 

 (f) mmiliki awe na wafanyakazi wenye taaluma husika 

 (g) uwe na ulinzi dhidi ya vamizi za kimtandao 

  

Kuunganisha 

na uangalizi 

wa ulinzi wa 

mitandao 

 6. (1) Mamlaka itahakiki wa utekelezaji wa kanuni ya 4 baada ya 

kupokea maombi. 

 (2) Mamlaka baada ya kujiridhisha na kanuni ndogo (1) itamtaka 

mwombaji kutoa- 

 (a) timu ya ufundi ya mwombaji ambayo itafanya kazi ya kuunganisha 

mifumo pamoja na mamlaka  

 (b) nafasi kwa Mamlaka kufanya majaribio ya mwingiliano na 

kutathmini madhaifu kwenye mfumo 

 (c) uthibitisho wa kushughulikia majanga na mpango wa mwendelezo 

wa huduma 

  

Maamuzi ya 

maombi  

7. (1) Mamlaka inaweza ndani ya siku kumi na nne za kazi kuidhinisha 

mfumo wa tiketi mtandao mahsusi baada ya kukamilisha kuunganisha  

mifumo na kujiridhisha na ulinzi wa mtandao 

 (2) Mamlaka inaweza kukataa maombi ya mfumo wa tiketi mtandao 

endapo mwombaji- 

 (a) atashindwa kukamilisha vigezo chini ya kanuni ya  

 (b) atashindwa kuthibitisha umiliki wa mfumo 

 (c) anakosa uwezo wa kuendesha mfumo 
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 (d) anatoa taarifa za mfumo mbazo siyo sahihi 

 (e) anajihusisha na vitendo vya uongo 

 (f) atashindwa kukamilisha kujiunga na mfumo, na; 

 (g) atashindwa kupita kipimo cha majaribio ya ulinzi wa mtandao 

 (3) Endapo Mamlaka itakataa kuidhinisha mfumo inaweza kumuagiza 

mwombaji kurekebisha makosa yaliyotambulika na kuwasilisha tena 

kwa Mamlaka ndani ya siku kumi na nne 

 (4) Endapo mwombaji atashindwa kufanya marekebisho ndani ya siku 

thelathini tangu tarehe ya kukataliwa kupewa idhini atatakiwa kuleta 

maombi mapya. 

  

Cheti cha 

idhini 

8. (1) Mamlaka itatoa cheti cha idhini kwa mmiliki wa mfumo wa tiketi 

mtandao ulioidhinishwa. 

 (2) Cheti cha idhini kitakuwa halali kwa kipindi cha miaka miwili na 

kinaweza kuhuishwa 

 (3) Mmilikiwa mfumo atatakiwa kulipa ada zilizoainishwa katika 

jedwali la pili la Kanuni hizi 

  

Kuhuisha 

cheti cha 

idhini 

9. (1) Mwenye cheti cha idhini atatakiwa kuwasilisha maombi ya 

kuhuisha cheti hiko ndani ya siku thelatini kabla ya kuisha kwa muda wa 

cheti kwa kutumia fomu iliyoainishwa katika jedwali la kwanza la 

Kanuni hizi 

 (2) Maombi ya kuhuisha cheti yataambatishwa pamoja na nyaraka 

zifuatazo- 

 (a) nakala ya leseni ya biashara halali; 

 (b) uthibitisho wa malipo ya levi za Mamlaka kwa mwaka ulioisha; 

 (c) cheti halali cha mlipa kodi; na, 
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 (d) nakala ya hati ya miliki au mkataba wa pango wa ofisi ikiwa 

kuna mabadiliko. 

 (3) Mamlaka inaweza kuhuisha cheti cha idhini chini ya kanuni hii baada 

ya kupokea maombi ya kuhuisha 

  

Kusimamisha 

au kufuta 

cheti cha 

idhini 

10. (1)  Mamlaka inaweza kusimamisha au kufuta cheti cha idhini ya 

mfumo wa tiketi mtandao iwapo kutakuwa na- 

 (a) uthibitisho wa vitendo vya kutokuwa mwaminifu au uongo kwa 

mmiliki wa mfumo; 

 (b) kushindwa kuendesha mfumo; 

 (c) kushindwa kurekebisha kutokufanya kazi kwa mfumo ndani ya 

siku saba; 

 (d) uthibitisho wa kushindwa kuvunja haki ya usiri wa taarifa na 

ulinzi unaotakikana; 

 (e) uthibitisho wa kuwepo kwa madhaifu katika ulinzi wa mfumo; 

na, 

 (f) uvunjifu wa masharti yoyote ya Kanuni hizi na mmiliki wa 

mfumo wa tiketi mtandao  

 (2) sababu zakusimamisha au kufuta cheti chini ya kanuni ndogo ya (1) 

zinaweza kutumika kama sababu za kumuondolea sifa mwombaji 

kipindi cha kuhuisha cheti cha idhini. 

  

SEHEMU YA TATU 

MASHARTI YA KUENDESHA MFUMO WA TIKETI MTANDAO 

Masharti kwa 

mmiliki wa 

mfumo wa 

tiketi 

mtandao 

11. Mmiliki wa mfumo wa tiketi mtandao atatakiwa- 

 (a) kumpa ruhusa mtoa huduma kutumia mfumo ulioidhinishwa 

kutolea tiketi mtandao kwa mtumia huduma zinazodhibitiwa; 
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 (b) kutunza na kutoa kwa mamlaka kanzidata ya watoa huduma 

wanaotumia mfumo wake; 

 (c) kutoa ruhusa kwa Mamlaka kufanya ukaguzi wa mfumo, 

majaribio ya mwingiliano na tathmini ya madhaifu kwenye 

mfumo;  

 (d) kumiliki kituo cha huduma kwa wateja chenye namba za kupiga 

simu bure;  

 (e) kuajiri wafanyakazi wenye vigezo wa kuendesha mfumo wa 

tiketi mtandao; 

 (f) kutumia viwango na tozo zilizoidhinishwa; 

 (g) kuhakikisha kuwa watoa huduma wamesajiliwa kwenye mfumo 

mkuu wa tiketi mtandao kuendana na wakati uliopo; 

 (h) kuhakikisha kuwa mfumo ulioidhinishwa unakusanya na 

kutenga levi za Mamlaka; 

 (i) kuhakikisha kuwa tiketi mtandao una taarifa zifuatazo- 

 i. kodi za uhakiki za mapato 

 ii. anwani na namba ya simu ya mtoa huduma 

 iii. namba ya usajili wa chombo 

 iv. tarehe ya kutolea 

 v. tarehe ya kuondoka na muda wa matarajio ya kufika 

 vi. nauli au gharama 

 vii. ruti mahsusi ya safari 

 viii. jina la afisa au wakala aliyetoa 

 ix. kwa vyombo vya kubeba abiria- 
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 (aa) jina kamili na nambari ya simu ya abiria 

 (bb) namba ya siti 

 (cc) kituo cha kupanda na kushuka 

 (dd) muda wa kuwasili na muda wa kuanza safari 

 (j) kuweka nauli zilizokusanywa kwenye benki ya mtoa huduma 

kwa muda huo; 

 (k) kuhakikisha kuwa mfumo ulioidhinishwa wa tiketi mtandao 

unaunganishwa na mfumo wa Mamlaka na mifumo mingine 

husika kwenye usimamizi wa tiketi mtandao; 

 (l) kuhakikisha mfumo wa tiketi mtandao unapatikana, unaingilika 

na kuaminiwa muda wote; 

 (m) kuweka na kutunza maeneo ambayo mfumo unaweza kutumika; 

 (n) kuhakikisha usiri, utunzaji wa taarifa na utekelezaji wa sheria 

husika za masuala hayo; 

 (o) kusuluhisha na kutoa taarifa za mfumo kutokufanya kazi ndani 

ya masaa mawili; 

 (p) kutoa taarifa ndani ya dakika kumi na tano iwapo mfumo 

haufanyi kazi na jitihada zinazotumika kushughulikia; na, 

 (q) kutokusimamisha huduma kwa sababu za kutolipa au sababu 

nyingine za uvunjifu kwa mtoa huduma bila kumpa taarifa  mtoa 

huduma huyo kwa kipindi kisichopungua siku saba. 

  

Masharti kwa 

mtoa huduma 

12. Mtoa huduma atatakiwa: 

 (a) chombo chake kimesajiliwa kwenye mfumo wa tiketi mtandao 

ulioidhinishwa na Mamlaka; 

 (b) kuhakikisha kuwa ratiba za chombo zimerushwa kwenye 

mfumo wa tiketi mtandao ulioidhinishwa na Mamlaka ndani ya 

muda huo; 

 (c) kutokutumia nembo ya Mamlaka kutangaza biashara yake; 
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 (d) kutumia mfumo ulioidhinishwa na Mamlaka kwenye kutoa 

tiketi mtandao; 

 (e) kuhakikisha kuwa tiketi mtandao zina taarifa zote 

zinazohitajika za mteja; 

 (f) kulipa kwa wakati tozo zinazotakiwa kwa kutumia mfumo wa 

tiketi mtandao; 

 (g) kuwapa vitendea kazi vya tiketi mtandao kwa wafanyakazi 

waliopo kwenye chombo; 

 (h) kutoa taarifa kwa wakati kwa mmiliki wa mfumo wa tiketi 

mtandao iwapo mfumo haufanyi kazi; 

 (i) kutenga levi za Mamlaka kwa malipo yaliyofanyika kwa keshi; 

 (j) kutoa taarifa kwa Mamlaka na kwa mmiliki wa tiketi mtandao 

endapo chombo chake hakionekani kwenye mfumo mkuu; na, 

 (k) kuhakikisha kuwa kiasi kilichokusanywa ndicho 

kinachoonekana kwenye tiketi mtandao. 

  

Masharti kwa 

wakala wa 

huduma ya 

tiketi 

mtandao 

13. Wakala atatakiwa- 

 (a) Kutokutumia logo ya Mamlaka kutangaza biashara yake; 

 (b) Kutumia mfumo ulioidhinishwa na Mamlaka kutoa tiketi 

mtandao; 

 (c) Kuhakikisha kuwa tiketi mtandao inayotolewa ina taarifa 

muhimu za mteja; 

 (d) Kuhakikisha kuwa levi za Mamlaka zinalipwa kwa wakati huo; 

na, 

 (e) Kuhakikisha kuwa kiasi kilichotozwa ndicho kinachoonekana 

kwenye tiketi. 

  

 SEHEMU YA NNE 

VIFUNGU VYA JUMLA 

Lugha ya 

tiketi 

14. Mfumo wa tiketi mtandao unatakiwa kuwa na lugha mbili ya 

Kiswahili na kiingereza. 
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mtandao 

Makoasa na 

adhabu 

15. Mtu atakaye fanya kinyume kifungu chochote cha Kanuni hizi, 

atakuwa amefanya kosa na ataadhibiwa kwa faini isiyopungua shilingi 

za kitanzania laki tano lakini isizidi milioni moja au kifungo 

kisichopungua mwaka mmoja na kisischozidi miaka miwili. 

 
 

Mapitio 

 

Tangazo la 

Serikali 

Na.73 la 

2020. 

 

16. Mtu ambaye hajaridhika na maamuzi ya Mamlaka chini ya Kanuni 

hizi anaweza, ndani ya siku kumi na nne kutoka siku ya maamuzi, 

ataomba kufanya mapitio, kwa mujibu wa Kanuni ya Mamlaka ya 

Udhibiti Usafari Ardhini Utaratibu wa Mapitio. 

Rufaa 

Sura ya 285 

17. Mtu ambaye hajaridhishwa na maamuzi ya Bodi anaweza kukata 

rufaa Baraza la Tume ya Ushindani.  
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_______________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
_____________________________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni 4(1) na 9(1) 

_____________________________ 
 

FOMU YA MAOMBI 
 
 

1.  Aina ya maombi / Weka alama ya pata katika sanduku husika 
Mpya                                               

Kuhuisha  

Kurudufu  

 
2. TAARIFA ZA MWOMBAJI WA CHETI 

 
Jina kamili la Mwombaji ………….............................................................. 
(Jina/Kampuni/Mshirika – kwa HERUFI KUBWA) 
Anwani ………………………………………......……… 
Simu ya Ofisi/Simu ya kiganjani: ……………………………………….…. 
Simu ya kiganjani ya Mwombaji:...……………………………..…….. 
Barua pepe: ………………………………………..………………… 
 
Anwani ya Makazi: 
Mtaa: …………………………….…….  
Namba ya Kitalu: ……………………….….. 
Namba ya ofisi: ....................................... 
Namba ya kitalu ……………………………. 
Ushawahi kuwa na maombi yaliyokataliwa, kusimamishwa au kufutiwa  
Ndiyo:…..       
Hapana:…… 
Kama ndiyo eleza sababu za kukataliwa, kusimamishwa au kufutiwa maombi 
 ……….....................................................................………. 

 
3. KIAPO 
 
Mimi /Sisi tunaapa kuwa taarifa zilizotolewa ni za kweli kwa ufahamu wangu/wetu wote 
 
 
 
Jina Kamili: ………………………………...  Sahihi: ………………………...                     
 
Cheo: ……………………………….  Tarehe:  .…………………………….. 
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TAHADHARI:  
 
Ijulikane kuwa kutoa taarifa ya uongo ili kupata cheti kilichoidhinishwa ni makosa ambayo yanaweza 
kuadhibiwa kwa faini au kifungo. 
Wasilisha taarifa kwa Mamlaka ikitokea mabadiliko yoyote kwenye taarifa zilizopo kwenye fomu hii, 
kutokufanya hivyo ni makosa chini ya Kanuni hizi. 
 

 
KWA MATUMIZI YA OFISI TU 
 
 
NAMBA YA JALADA LA MMILIKI 
 
………...........................................  
 
Uhakiki na Idhini 
(a) Haijaidhinishwa: 
Weka sababu 
…………………........……….  
(b) Imeidhinishwa: 
Tarehe ya kuanza:  
………………………………….  
Tarehe ya kuisha:  
……………………......  
  
Jina kamili la Afisa:  
………………………………………………………………..  
Cheo:  
………………………………..  
Sahihi:  
…………………………………..  
Tarehe:  
…………………………………  
Kiasi kilicholipwa: …………………………….. Namba ya stakabadhi. ……………………..  
 
Tarehe:...…………………………                 Sahihi: ……………………….  

 

ANGALIZO: VIAMBATISHO  

 

 1. Maombi ya kwanza yataambatishwa na vifuatavyo:  

(a)nakala ya cheti cha usajili wa kampuni; 

(b)nakala ya leseni ya biashara; 

(c)nakala ya hati miliki ya eneo au mkataba wa  pango wa ofisi; 

(d) nakala ya cheti cha mlipa kodi; 

(e) nakala ya kitambulisho cha Utaifa kwa mtu wa kawaida. 

 

2.  Kuhuisha  
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(a) uthibitisho wa malipo ya levi ya Mamlaka kwa mwaka ulioisha;  

(b) nakala ya leseni ya biashara; 

(c) nakala ya cheti cha mlipa kodi; na, 

(d) nakala ya hati miliki ya eneo au mkataba wa  pango wa ofisi kama kuna mabadiliko 
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JEDWALI LA PILI 
 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1) 

na 8(3)) 
_______________ 

               

 

ADA 
 

Na. Aina Tsh US $ 

 Ada ya maombi 50,000 50 

 Ada ya Cheti cha Idhini 2,000,0000 2,000 

 
 
 
 

 
 
 

 
 

 
Dodoma,        MAKAME MBARAWA 

                           ..........................., 2023                                                  Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi 


